• 0974.922.332
  • contact@tuephong.com.vn

Muốn đổi tên đệm phải làm thế nào?

14/07/2020 - 02:18
36 views
Luật sư tư vấn trường hợp yêu cầu thay đổi tên của cá nhân trong một số trường hợp cụ thể. Nội dung tư vấn như sau:

1. Luật sư tư vấn về thay đổi họ, tên

Hiện nay, trên thực tế có rất nhiều cá nhân có nhu cầu thay đổi thông tin hộ tịch liên quan đến họ, tên của bản thân. Vậy việc thay đổi các thông tin về hộ tịch liên quan đến họ, tên của một cá nhân được pháp luật ghi nhận như thế nào? Thẩm quyền giải quyết thay đổi họ, tên bao gồm những cơ quan nào? Thủ tục thực hiện các thủ tục thay đổi ra sao?…

Ngoài ra, quý khách hàng có thể tham khảo nội dung tư vấn dưới đây để có thêm kiến thức về vấn đề này.

2. Quyền thay đổi tên

Nội dung câu hỏi: Kính gửi : Văn phòng luật sư minh gia Em năm nay đã 29 tuổi, em đang sinh sống ở nước ngoài, và mong muốn của em và gia đình là đổi lại tên đệm. Em có liên lạc với đại sứ quán nơi em đang sống, họ trả lời với em là em cần có giấy xác nhận từ xã, phường 2 cái tên là 1 người thì có thể đổi lại hộ chiếu. Và gia đình em đã đến uỷ ban nhân dân xã để yêu cầu, mong muốn đổi tên của em, và họ đã trả lời là không thể đổi lại được tên đệm, nếu như cách đây 3 năm trở về trước thì dễ. Em cũng đã tìm hiểu thông tin trên mạng thì trường hợp của em có thể đổi được Vậy cho em xin hỏi là làm cách nào để em có thể đổi được tên đệm? Khi mà cơ quan có thẩm quyền từ chối yêu cầu của em và gia đình. Em xin chân thành cảm ơn văn phòng luật sư.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn tới Công ty Luật Minh Gia, với thắc mắc của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp, chúng tôi nhận thấy hiện tại bạn và gia đình đang có mong muốn được thay đổi tên đệm. Việc thay đổi tên, tên đệm của một cá nhân được quy định cụ thể tại Bộ Luật dân sự 2015. Cụ thể, tại Điều 28 Bộ luật dân sự 2015 có quy định về quyền thay đổi tên như sau:

“1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

d) Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

đ) Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

g) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

2. Việc thay đổi tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3. Việc thay đổi tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo tên cũ.

Như vậy, căn cứ theo quy định của pháp luật một cá nhân chỉ được quyền thay đổi tên nếu thuộc một trong các trường hợp đã nêu trên. Đồng thời, khi có yêu cầu thay đổi tên người yêu cầu phải chứng minh được các yêu cầu thay đổi của mình là có căn cứ và phù hợp với quy định của pháp luật.

Đối với trường hợp của bạn, do bạn chưa cung cấp rõ thông tin lí do bạn muốn thay đổi tên là gì và có thuộc một trong các trường đã được pháp luật ghi nhận như trên hay không. Do đó, chúng tôi chưa thể xác định cụ thể bạn có được quyền yêu cầu thay đổi tên đệm của mình hay không. Bạn có thể đối chiều trường hợp của mình với các trường hợp được quyền yêu cầu thay đổi tên theo quy định tại Điều 28 đã nêu trên hoặc liên hệ lại với chúng tôi để được hỗ trợ tư vấn thêm.